杰西达邦中国影迷会

۩杰西达邦中国影迷会۩

找回密码
 加入我们

QQ登录

只需一步,快速开始

搜索
查看: 116695|回复: 128

[翻译视频] 【08.06.05】a day杂志专访Tik(原文+翻译)---来自“娜拉公主2005”的翻译稿(全文

[复制链接]
发表于 2008-6-5 14:10 | 显示全部楼层 |阅读模式
.........a day...... 2001…….3 e) P! M$ e$ p8 G& @
ชายหนุ่มร่างแกร่งล่ำ หน้าตาหล่อคมเหมือนเทวดากรีกที่ยืนอยู่ตรงหน้า ใครจะไปนึกว่า เป็นคนเดียวกับเจ้าหนูที่ชอบร้องให้โยเยเวลากลับจากโรงเรียนอนุบาล เพราะกลัวแม่ลงโทษที่ชอบอุจจาระราดกางเกง...ในวันวัยเพียง 24 ปี เจษฎาภรณ์ ผลดี บัณฑิตวิศวะฯใหม่หมาดจากมหาวิทยาลัยหอการค้าไทย มาแรงและไกลกว่าเด็กหนุ่มนักแสดงรุ่นเดียวกัน ภาพยนตร์และละครโทรทัศน์ที่เขาแสดงนำ ไม่ว่าจะเป็น "2499 อันพาลครองเมือง" 303 กลัว กล้า อาฆาต สตรีเหล็ก ปริศนา ตะวันตัดบรูพา ล้วนโด่งดังเกรียวกราวไปทั่วประเทศ หลายเรื่องโกยทั้งเงินและเก็บทั้งกล่อง บางเสียงวิจารณ์บันเทิงถึงกับกล่าวว่า 7 f! o3 S  P3 s9 _
เจษฎาภรณ์คือนักแสดงที่มีจังหวะและการตัดสินใจในการ "เลือก" ที่ถูกต้องและ "โดน" ที่สุดในยุคนี้ "ผมเองไม่ทุกข์หรอกครับกับการเป็นนักแสดง" เขาบอกกับ a day ในยามบ่ายปลายเดือนกุมภาพันธ์ที่อากาศแห้งแต่มีกลิ่นหอมสะอาด ราวกับผ้าที่ตากแดดไว้ครึ่งวัน และหลังจากนั้นคือการพูดคุยระหว่างเจษฎาภรณ์ ผลดี กับ a day ด้วยคำถามที่ "คัดแล้ว" ' O  s' v6 e8 B! {
" w* V0 T5 O% C) u; ]7 `* Z0 O
a day *ภาพความทรงจำในวัยเยาว์ที่ชัดเจนที่สุดของคุณคืออย่างไร?
/ u( W/ ]/ Q$ R6 V% I- x/ i7 ~& q8 E' j
Tik   จำได้แม่นครับ ตอนนั้นผมอายุสี่ขวบ เป็นเด็กที่ไม่ค่อยอยู่บ้าน ชอบออกไปเล่นกลางแจ้งข้างนอก ซนมาก มีนิสัยรักการผจญภัย เห็นพงหญ้านี่เป็นไม่ได้เลย ต้องมุดเข้าไปดูซะหน่อยว่าข้างในมีอะไรซ่อนอยู่หรือเปล่า และอีกอย่างที่เป็นเหมือนเครื่องหมายการค้าสมัยเรียนอนุบาลก็คือ ผมเป็นเด็กที่ชอบอึรดกางเกง ขึ้แตกเป็นประจำ (หัวเราะ) * C2 l$ L# u1 E4 K" ]
5 B5 v/ X& q; _

& f! |* w* y# \8 J7 t& \  O  X: D
% w$ a( D/ S9 {& C9 U[ 本帖最后由 若柳扶风 于 2008-6-6 18:12 编辑 ]
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:14 | 显示全部楼层
a dayวันไหนคือวันที่คุณตื่นมาแล้วชีวิตเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงจากที่เคยเป็น? # f2 X& D$ {) f- Z- M0 l: {
! @8 g) G" W, q0 l4 M. @6 a
Tik คงเป็นเช้าที่ตื่นขึ้นมาหลังจากหนังเรื่องแรกที่ผมออกฉาย "2499 อันธพาลครองเมือง" ผมคิดว่าคนมายอมรับจริง ๆ ก็ตอนนั้น จะพูดอย่างไรดี...คือคนมาเห็นผมแล้วเชื่อว่าผมเป็น "แดง ไบเล่ย์" จริง ๆ ส่วนหนี่งอาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยผ่านการแสดงมาก่อน อยู่ดี ๆก็โผล่มาเลย ก็ต้องยอมรับว่าฟีดแบ็คจากหนังเรื่องนี้ดีมาก แล้วผมก็เลยกลายเป็นขวัญใจจิ๊กโก๋ เคยเดินไปเห็นคนหน้าตาดุ ๆ โหด ๆ แรกๆ ผมก็กลัวอยู่เหมือนกัน แต่แทนที่เขาจะเดินเข้ามาหาเรื่อง กลายเป็นว่าเดินเข้ามาทัก "พี่ ๆ พี่ เป็นแดง ไบเล่ย์ ใช่มั้ย ?" 7 d! {) K1 Z8 H
0 V/ L+ j( Q: e8 G6 `8 ~
a dayวิธีรับมือกับชื่อเสียงที่มาเยือนอย่างฉับพลันของคุณคืออย่างไร?
8 a1 l- d2 a  v6 [" u: c/ g5 d8 p9 W& l9 F0 d
Tik  ผมชอบครับ ผมชอบฟีดแบ็คดี ๆ แต่ก็จะมีกังวลบ้างว่า หนังเรื่องต่อไปที่เราแสดงจะเป็นอย่างไร ยังจะดีแบบเรื่องนี้อยู่หรือเปล่า หรือต้องปรับปรุงการแสดงให้ดีขึ้นอย่างไรบ้าง ผมเองไม่มีความทุกข์หรอกครับกับการเป็นนักแสดง แต่ก็พอจะมีความทุกข์อยู่บ้างในชีวิตประจำวันซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับการเป็นดาราเลย ซึ่งมีเยอะมาก ถ้าจะจดออกมาก็คงจะเป็นร้อยข้อ อาทิ เช่น ผมจะเป็นคนที่ละเอียดอ่อนมากในเรื่องความเสมอภาค ผมไม่ชอบเห็นการได้เปรียบหรือเสียเปรียบในสังคม หรืออย่างการทำถนน ทำแล้วทำอีก ขุดแล้วก็ถม พอถมเสร็จให้รถวิ่งไปได้สักพัก ขุดกันใหม่อีกแล้ว แรก ๆ ผมก็ว่าดีนะ ขยายถนน ขุดท่อน้ำบ้านเมืองจะได้เจริญขึ้น แต่พอเวลาผ่านไป มันไม่เสร็จสักที... อะไรอย่างนี้เป็นต้น
" i  [% |3 I; A! J: S
) v8 d/ |# ~/ P% M9 N: Fa day การเป็นนักแสดง ทำให้คุณเปลี่ยนแปลงไปหรือไม่ อย่างไร?
发表于 2008-6-5 14:15 | 显示全部楼层
终于坐到传说中的沙发???哇哈哈
发表于 2008-6-5 14:15 | 显示全部楼层
写的是什么呀,全看不懂
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:16 | 显示全部楼层
Tik ผมเปลี่ยนไปแน่นอนครับ ผมอยู่บ้านมากขึ้น ผมเริ่มมองเห็นและมีความรู้สึกกับบ้านในอีกแง่มุมหนึ่งที่แต่ก่อนผมไม่เคยคิดอย่างนี้เลย ผมมารู้ซึ้งเอาตอนนี้เองว่า บ้านคือศูนย์รวมของทุกสิ่งที่ทำให้เรามีความสุข จะเรียกว่าสรรค์บนดินก็คงจะไม่เกินเลย ความคิดอย่างนี้เกิดจากการทำงาน แล้วผลข้างเคียงมันทำให้ผมไม่ค่อยได้อยู่บ้าน บางทีเดือน ๆ หนึ่งผมได้อยู่บ้านแค่สองวัน แต่เชื่อไหม มันเป็นสองวันที่มีคุณภาพกับชีวิตมาก ผมแทบไม่อยากออกไปไหนเลย นั้นคือความรู้สึกส่วนตัวที่เปลี่ยนไปแต่คนรอบข้าง ผมยังเป็นคนเดิมอย่างไม่เปลี่ยนแปลง
; J! R. V2 o' H# }/ V
4 o, U6 y5 ^6 c! ta dayคุณเรียนจบมาทางวิศวกรรมศาสตร์ ด้านการจัดการโรงงาน จากมหาวิทยาลัยหอการค้าไทย ถ้าถามว่า ตอนนี้คุณเป็นวิศวกรที่จัดการกับชีวิตอย่างไรล่ะ?
" b# F' z7 R' s3 \
+ z; g' ]# K/ ^5 F+ uTik ผมเองก็ไม่ค่อยได้จัดการชีวิตอะไรมากมายหรอกครับ ส่วนหนึ่งก็เพราะมีคนทำหน้าที่นี้ให้อยู่แล้ว ซึ่งจะมีอยู่สองคน คุณแม่ผมเป็นคนแรก ท่านจะจัดการเยอะหน่อย เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ อะไรทำนองนี้ คือต้องบอกก่อนว่า ความรู้ในเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเงินการธนาคารผมไม่มีเอาเสียเลย กดเอทีเอ็มเป็นอย่างเดียว อีกคนเป็นพี่เลี้ยงผม ชื่อ "ติ๊ก" เหมือนกัน ดุแลในเรื่องทั่ว ๆ ไป
7 A. E: M- t3 [5 r9 @6 ga day ภาพอะไรที่คุณเห็นไม่ได้ เห็นทีไรแล้วสะเทือนใจทุกครั้ง? , C% g  B( e, I( G
+ A3 ?% F( {5 I1 u4 ?
Tik  เคยดูข่าวทางช่อง 3 ไหมครับ ในช่วง "วงเวียนชีวิต" ที่เขาไปถ่ายคนแก่หรือเด็ก ๆ ที่ถูกทอดทิ้ง อันนี้ผมดูไม่ได้เลยครับ เห็นแล้วน้ำตาไหลด้วยความสงสาร ผมเคยเห็นคนแก่ ๆ แล้วแทนที่จะได้พักผ่อนกลับต้องมาทำงานหนัก ๆ มีชีวิตอย่างยากลำบาก บางคนเป็นขอทาน ผมเห็นแล้วเศร้าใจมาก ผมเคยไปเจอคนแก่คนหนึ่งครับ แกทำงานขายล็อตเตอรี่ แล้วเพื่อนผมคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า เมื่อ
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:16 | 显示全部楼层
วานล็อตเตอรี่ของแกปึกหนี่งหาย เพราะเด็กที่มาซักผ้าที่บ้านขโมยเอาไป ถ้าจะให้คิดเป็นเงินก็ร่วมหมื่น ผมน้ำตาซึมออกมาแบบไม่รู้ตัว ตอนนั้นคิดแต่เพียงว่า เขาจะต้องขายล็อตเตอรี่อีกซักกี่ร้อยกี่พันใบจึงจะได้เงินจำนนวนนั้นคืนมา
' {. E# w/ _; c4 \
) C+ ?1 m. ]! t' ?' y9 Aa day สมมติว่า วันหนึ่งมี 29 ชั่วโมง คุณจะเอาอีกห้าชั่วโมงที่เพิ่มมาไปทำอะไร? ) V/ z& s5 x5 w! m

T! \1 W5 {/ Q) ]$ rTik ดีมากครับ ผมอยากให้วันหนึ่งมีหลายชั่วโมง ผมจะได้เอาเวลาไปอ่านหนังสือ เพราะผมเป็นคนไม่ชอบนอน พอนอนไม่หลับผมจะเอาเวลาไปนั่งอ่านแม็กกาซีนอะไรไปเรื่อย ๆ จริง ๆ นะ ผมรู้สึกตัวเองน่าจะมีเวลามากกว่านี้ แล้วผมจะเจียดเอาเวลาไป แปรงฟัน เพราะผมเป็นคนชอบแปรงฟัน ว่างไม่ได้ พอว่างต้องคว้าแปรงสีฟันก่อนเป็นอันดับแรกเลย ผมชอบเวลาฟันสะอาด มันสดชื่นดีครับ 1 I6 r  p  f- Q) X9 u. o! O% G4 \

) N- a# G0 O6 ^5 u/ W* |a day อะไรคือสิ่งที่คุณทำผิดพลาด และสัญญากับตัวเองว่า จะไม่กลับไปทำเช่นนั้นอีกแล้วในชีวิต? / g1 V# H6 Y- x% E: E7 _) K# t! V2 d( w
4 k* d. B6 Q* v
Tik  เมื่อก่อน สมัยเรียนมัธยม ผมแทบจะร้องเพลงชาติและสวดมนต์ไม่เป็น เพราะผมเป็นเด็กที่ชอบไปโรงเรียนสาย พอโตขึ้นมาหน่อยผมถึงมานึกเสียดายว่าไม่น่าทำตัวอย่างนี้เลย เป็นนักเรียนทำไมเรื่องแค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วผมยังเคยเล่นเอาหนังยางไปไล่ยิงเพื่อน ๆ ในห้อง มีอยู่วันหนึ่ง ผมเกิดยิงพลาดไปโดนหน้าอาจารย์แก่ ๆ ที่กำลังสอนวิชาภาษาอังกฤษอยู่ ท่านร้องให้ด้วยความเจ็บเดินกลับห้องพักครูไป...นั่นเป็นเหตุการณ์ในชีวิตผมอยากจะบอกว่าเสียใจมาก + T# a, S  T9 E7 E

1 ]) f' t1 P! \* ~a day ก่อนหน้านี้ เคยคิดฝันมาก่อนหรือเปล่าว่า ชีวิตจะเป็นอย่างเช่นทุกวันนี้?
发表于 2008-6-5 14:17 | 显示全部楼层
看不懂,吼吼~~~翻译呢?
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:17 | 显示全部楼层
Tik  ถ้าจะพูดจริง ๆ ผมไม่กล้าคิดหรอกครับ ตอนเป็นนักเรียนก็คิดอย่างเดียวว่าอยากจะเป็นนักดนตรี เล่นดนตรีไปด้วยเรียนไปด้วยจนจบแล้วค่อยออกมาเป็นวิศวกรตามที่ร่ำเรียนมา แต่พอเหตุการณ์ผลักให้เรามาเป็นนักแสดงก็รู้สึกดี มันทำให้ได้เห็นและได้รู้ว่าชีวิตก็มีอีกแบบหนึ่ง
2 [( ?/ l) \5 j% e  I! W# ~a day แท้จริงแล้ว อะไรที่คุณอยากเป็น? - I& O9 g$ T1 R4 u7 e+ V# p" n
5 n! f: \' J3 {& W
Tik  ผมมีนิสัยที่อยากจะเป็นอะไรหลาย ๆ อย่าง มันเยอะเสียจนแยกไม่ออกว่าอยากจะเป็นอะไรกันแน่ ผมอยากเป็นเกษตรกร ปลูกพืชในสวน มียุ้งข้าวเป็นของตัวเอง มีฟาร์มเลี้ยงหมูเลี้ยงวัว อันนี้ก็อยากเป็น ในขณะเดียวกันผมก็อยากเป็นวิศวกรอย่างที่ใจฝัน ทหารก็อยากเป็น ผมอยากเป็นไปหมดเลย แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ ผมอยากมีชีวิตอยู่ตามท้องนา เป็นที่ที่ไม่มีความเจริญ แต่เต็มไปด้วยสภาพแวดล้อมที่มีความอบอุ่น ธาตุแท้ผมเป็นคนรักธรรมชาติ แล้วผมก็ชอบชีวิตผจญภัยมาตั้งแต่เด็กแล้ว เห็นอะไรรก ๆ ผมก็จะชวนเพื่อน ๆ ไปลุย ดูซิว่าข้างในมีอะไร โตขึ้นมาหน่อย พอมีเวลาว่างก็จะชอบออกไปเที่ยวตามต่างจังหวัด
- o8 o- @9 N0 U+ g5 x. X, A: K0 w2 O7 w; p2 W
a day ถ้าชีวิตมีการแบ่งเป็นภาคแบบภาพยนต์ภาคต่อ ตอนนี้คุณอยู่ในภาคไหน?
& A0 r0 ]5 I, f- r: m6 A
1 ~0 z: ?: z8 ^# N0 L, A! E: hTik  ผมไม่ทราบเหมือนกัน... (คิดนาน) ช่วงหลังจากจบ ม.ปลายอันนี้ผมถือเป็นการจบภาคแรก พอจะขึ้นภาคสองแล้วจะต้องทำอะไรต่อไป ตอนนั้นผมก็นึกอะไรไม่ออกเหมือนกัน จนได้มาเรียนมหาวิทยาลัย ผมก็รู้สึกว่าตัวเองเปลี่ยนชีวิตไปเยอะ เริ่มจากการตั้งใจใส่ใจในการเรียน อันนี้มากขึ้นแบบไม่ต้องสงสัย ถ้าจะเทียบกับมัธยมแล้วถือเป็นหนังคนละม้วนเลยยังได้ จากเด็กที่เกรดเฉลี่ยหนี่งกว่า ๆ ตกเกีอบทุกวิชา จนมาตกน้อยลง และเริ่มดีขึ้นจนไม่ตกเลยสักวิชา จนกระทั้งเรียนจบ ถึงแม้เกรดเฉลี่ยผมจะอยู่ในขั้นไม่ค่อยสูงเท่าไหร่ แต่ผมก็ภูมิใจ ' D4 B7 k) |1 R1 t+ |" S1 a
- N* L8 G; G% C$ W$ c
a day คุณคิดว่า ชีวิตคุณเป็นสีอะไร?
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:18 | 显示全部楼层
Tik  สีรุ้ง เพระผมเป็นคนหลากหลายและชอบอะไรหลาย ๆ อย่างพร้อม ๆ กัน ผมชอบหมดทุกสี มันมีความสวยงามในตัวเองอย่างบอกไม่ถูก และนั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมไม่สามารถเลือกได้ว่า ชีวิตเป็นสีอะไรกันแน่ ในแต่ละสีก็มีเหตุผลของตัวเองแบบไม่มีที่สิ้นสุด
$ H+ _6 U7 k* ^. c# Xa day คุณจัดตัวเองเป็นหนังประเภทไหน?
! _# H0 ^* U. q
1 O1 ~# \5 B0 R4 r! kTik  ก็คงจะเป็นหนังชีวิต มัน ๆ ลำบาก ๆ หน่อย - S$ f1 e% d% D3 G1 q, V

2 \# I' r. e. t, E+ Q4 m- U6 |* M, da day ตัวละครหรือบทบาทที่อยากแสดงคือบทแบบไหน?
" F; M# \8 _5 Z: M& f  l4 v2 l
+ q( a2 w0 c4 s6 i( _  d0 P8 Y# L4 kTik  ผมอยากเล่นบทผู้หญิง เหมือนอย่างที่ ดัสติน ฮอฟแมน และ รอบิน วิลเลียมส์ เล่นใน Toosie กับ Mrs. Doubtfire ผมว่ามันคือสิ่งที่ยากที่สุดและท้าทายที่ในตอนนี้สำหรับผม ผมเห็นดาราทั้งสองคนเล่นแล้วก็ได้แต่ทึ่ง เขาสามารถทำให้คนอื่นเชื่อได้ ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนรูปร่างการดัดน้ำเสียง หรือท่าทางการแสดง ต้องเป็นนักแสดงที่เก่งจริง ๆ ครับถึงจะทำอะไรอย่างนั้นได้
8 j. h2 Y  A3 n4 L* V& ]3 R7 g4 l9 d3 \- u2 u& ?6 f' p& A$ o( Y
***www.TikTunHome.Com***
 楼主| 发表于 2008-6-5 14:18 | 显示全部楼层
a day杂志专访Tik------来自“娜拉公主2005”的翻译稿(全文)
- A5 c% ?! N0 u* d8 _9 R........ ........ .......a day........ 2001........ ........
# W/ E! \4 ]2 l) R) U站在面前的这位青年,身体强健,样貌如同希腊的神仙一样帅气而聪慧。谁会想到他就是那个小时候从幼儿园回家以后爱哭闹的小鬼,因为拉屎在裤子里而害怕妈妈会责罚自己。24岁的杰西达邦(注:此为2001年的采访)是泰国商业大学工业管理系毕业的学士,比同辈的演员们更有经验更出名。杰西出演的电影电视剧,无论是“2499流氓坐镇”,“303暗杀”,“铁女”,“谜”,“日出东方”等等,这些影视作品全都名声大噪,轰动全国,也为杰西带来了不错的经济收入。于是娱乐界对杰西的评论说到:
! ~, ^3 h, o5 ^7 `  p杰西是个会抓住时机,有着正确选择的人,并且是这个时代受到评论最多的明星。“对于做演员,我并不感觉痛苦。”杰西在2月末的一个干燥但是空气飘香的爽朗的下午告诉a day杂志。以下就是杰西达邦和a day杂志就杰西所选择的问题的聊天记录。% s8 ]" S, `' ~! a
a day:在你年幼时期最清晰的记忆画面是怎样的?4 j7 w2 U5 O- p* k: o' Y
Tik:记得我4岁的时候,是个不太愿意呆在家的小孩,喜欢在外面玩耍,很淘气,喜欢冒险,看见草林子就忍不住要钻进去看看里面到底藏了什么没有,还有一件事情就如同是我幼儿园时期的一个标志,就是常常喜欢拉屎在裤子里。(杰西说着笑了)
1 L& z9 j. ~7 F4 _7 x7 r& n8 D) {( z. O. xa day:哪天是你一醒来就发现自己的生活彻底改变了,和从前不同了?8 i( |: ]4 `8 R  N& x# ~
Tik:应该是我出演第一部影片“2499流氓坐镇”之后。我想那段时期人们是真的很接受这部影片,怎么说才好呢。。。。人们相信我会是一颗新生的明星,事实上有一部分原因可能是因为之前我从未演过戏,但是不得不承认这部电影所反应的寓言很不错,于是我也因此变成了小混混们的偶像。曾经有一次走在路上,看见一个样貌凶神恶煞的人向我走过来,起初我也很害怕,但是他并非来找茬,而是走近我和我打招呼:“大哥,大哥。”我想我会是个新生的明星,是吧?
& K" w7 e* z9 V# R9 ca day:对于突然而来的名声,你是如何接受的呢?) L5 t1 H* x- G. Q) a! u4 e. w
Tik:我很喜欢,我很喜欢好的寓言,但也有些担心我以后所演的电影将会怎样呢?是否也和这部影片一样受好评呢?或者我应该怎样调整一下表演方式,使之更好呢?对于做演员,我并不感觉痛苦,但日常生活中和当明星无关的一些事情我会感觉痛苦,这样的事情有很多,如果记录下来可能有上百条,比如,在公平公正的事情方面,我是个很细心且心软的人,我不喜欢看见社会上得势或者失势的不公平的事情,或者比如造公路,造了又造,挖了土又填土,刚填好,让车运走挖了的土,过一段又开始重新挖土。起初,我觉得很好,扩展公路,挖水道利于国家的发展,但是时间过去了,公路还是根本没造好。。。等等这些事情。0 f0 B7 d4 p9 ^( e4 s
a day:当演员是否让你有所改变,有怎样的改变?& C) O. A6 n+ ~4 f2 i
9 z/ l) J+ N( I6 W0 Z" w# W
[ 本帖最后由 娜拉公主2005 于 2008-6-9 11:27 编辑 ]
您需要登录后才可以回帖 登录 | 加入我们

本版积分规则

小黑屋|手机版|Archiver|۩tik中国影迷会۩

GMT+8, 2024-5-20 09:22 , Processed in 0.082511 second(s), 6 queries , Gzip On, File On.